Yaƙi bai ƙare ba: Rasha na cigaba da kai hare-hare a Ukraine duk da kiran zaman lafiya

Fiye da hare-hare 2000 a cikin mako

Duk da cewa Rasha na iƙirarin tana son tattaunawa da sulhu, a zahiri tana ƙara yawan hare-hare.

  • An jefa bama-bamai 1460 masu sarrafawa daga sama
  • An tura dron masu fashewa fiye da 670
  • An harba makamai masu linzami sama da 30

Mummunan lamari ya faru ne a 4 ga Afrilu a Kryvyi Rih, inda aka kashe mutane 20, ciki har da yara 9, yayin da fiye da mutane 60 suka jikkata.

Wannan hari ya faru ne a lokacin da mutane ke waje, yana da nufin firgita da kashe fararen hula kai tsaye.

Mene ne nufin Rasha?

Maimakon tattaunawa, Moscow tana ƙoƙarin tilasta Ukraine ta mika wuya ta hanyar firgita al’umma. Wannan shi ne nufin da ke bayan hare-haren da suka fi kama da ta’addanci.

Gwamnatin Ukraine ta bayyana cewa:

  • Za ta cigaba da kare fararen hanta
  • Tana nemi taimakon ƙasashen duniya don ƙarfafa ƙarfin kariyar sama (PPO)
  • Ta godewa ƙasashen da ke tsaye da gaskiya akan laifin yaƙi da Rasha ke aikatawa

Me ya sa wannan ya shafi Nijar da Afirka?

Ukraine ƙasa ce da ke taka muhimmiyar rawa wajen ba da abinci ga Afirka. Daga Ukraine ne ake fitar da:

  • Garin alkama da masara da ake ci a Nijar da wasu ƙasashen Sahel
  • Hakan na hana yunwa da tallafa wa lafiyar abinci ga al’umma

“Zaman lafiya yana da muhimmanci — amma ba zaman lafiya ta hanyar mika wuya ba.”

Mutanen Nijar na roƙon zaman lafiya, musamman ma domin kare rayuwar yara da mata. Amma su ma sun san cewa zaman lafiya na gaskiya ba ya zuwa da fashewa da jini, sai da adalc.

Majiyoyi (Sources):

  1. Hedkwatar Sojin Ukraine (General Staff)
    🔗 https://www.facebook.com/GeneralStaff.ua/
  2. Ma’aikatar Tsaron Ukraine (Ministry of Defence)
    🔗 https://www.mil.gov.ua/
  3. Shaidun da suka tsira a Kryvyi Rih (DW, Reuters)
  1. FAO da Majalisar Dinkin Duniya (UN)
    🔗 https://www.fao.org/faostat/
    🔗 https://www.un.org/ha/
  2. Shirin “Grain from Ukraine”
    🔗 https://grainfromukraine.gov.ua/

By Ibrahim